คู่มือส่วนใหญ่แนะนำให้เริ่มจาก GPU แล้วค่อยย้อนกลับไปเลือกเฮดเซ็ต แต่ลองทำกลับกัน เลือกเฮดเซ็ตที่ตรงกับสิ่งที่คุณอยากเห็นและทำจริงๆ ใน VR แล้วค่อยตรวจดูว่า GPU ของคุณอยู่ในระดับใดเมื่อเทียบกับข้อกำหนดของเฮดเซ็ตรุ่นนั้น Pimax ประเมิน Crystal Light, Crystal Super และ Dream Air ด้วยเกณฑ์สามระดับเดียวกัน ได้แก่ ขั้นต่ำ แนะนำ และประสบการณ์ที่ดีที่สุด จึงตรวจสอบได้อย่างรวดเร็วไม่ว่าคุณกำลังเล็งรุ่นไหนอยู่
FFR กับ DFR ในประโยคเดียว: Crystal Light ใช้ Fixed Foveated Rendering โดยไม่มีระบบติดตามดวงตาและมีบริเวณภาพคมชัดที่กำหนดตายตัว ส่วน Crystal Super (ทุกเอนจิน) และ Dream Air ใช้ Dynamic Foveated Rendering พร้อมระบบติดตามดวงตาจริง โดยบริเวณภาพคมชัดจะเคลื่อนตามทิศทางสายตาระดับทั้งสามหมายถึงอะไร: ระดับขั้นต่ำทำให้คุณเริ่มเล่นได้ ระดับที่แนะนำให้ประสบการณ์ที่สบาย ส่วนประสบการณ์ที่ดีที่สุดให้ความละเอียดเนทีฟเต็มรูปแบบพร้อมการตั้งค่าระดับสูงสุด ทั้งหมดนี้ไม่ใช่เกณฑ์ตายตัว แต่เป็นช่วงระดับ
Crystal Light — ตัวเลือกที่รองรับการใช้งานได้หลากหลาย
เหมาะสำหรับ: ผู้เล่นที่ต้องการเฮดเซ็ตคู่ใจสำหรับใช้งานทุกวัน โดยไม่ต้องอัปเกรด GPU ก่อน
| สเปก | ระดับ |
| ความละเอียด | 2,880 x 2,880 ต่อตา |
| PPD | 35 |
| FOV | 110° |
| อัตรารีเฟรช | 72 / 90 / 120Hz |
| การติดตามดวงตา | ไม่รองรับ (FFR 2.0 แบบคงที่) |
| ราคา | เริ่มต้นที่ $899 |
GPU ระดับ:
| ระดับ | GPU |
| ขั้นต่ำ | RTX 2070/2070S/2080/2080S/2080Ti, RTX 3060/3060Ti/3070/3070Ti, RTX 4060/4060Ti, RX 5700XT/6700XT |
| แนะนำ | RTX 3080/3080Ti/3090, RTX 4070/4070S, RX 6800/6800XT/6900XT/6950XT |
| ประสบการณ์ดีที่สุด | RTX 4070Ti/4070Ti Super/4080/4080 Super/4090, RTX 5090, RX 7900XT/7900XTX |
ตัวเลขจากการใช้งานจริง (ระดับ RTX 3070 / 3080 จากข้อมูลแบบสำรวจผู้ใช้ของ Pimax):
| เกม | สเกลการเรนเดอร์ | FPS โดยทั่วไป |
| MSFS | 50–75% | 30–70 |
| DCS World | 50–100% | 40–80 |
| iRacing | 25–75% | 70–90+ |
| Assetto Corsa | 50–100% | 40–90 |
| Half-Life Alyx | 50–100% | 80–90+ |
ข้อสรุปของ Pimax จากชุดข้อมูลนั้น: การ์ดระดับ RTX 3070/3080 ใช้งาน Crystal Light ได้อย่างสบายทั้งกับเกมจำลองสถานการณ์และเกม VR แบบเนทีฟ เมื่อปรับ FFR และสเกลการเรนเดอร์แล้ว โดยทั่วไปผู้ใช้ให้ความสำคัญกับอัตราเฟรมที่เสถียรมากกว่าการไล่ให้ได้ FPS สูงสุด หากต้องการข้อมูลเพิ่มเติม อ่านคู่มือ GPU เฉพาะสำหรับ Crystal Light ได้ที่นี่
สรุป: หาก GPU ของคุณอยู่ในระดับ Minimum ขึ้นไป Crystal Light คือรุ่นที่ทำให้การ์ดใบนั้นแสดงผลได้ใกล้เคียงความละเอียดดั้งเดิมมากที่สุด
Crystal Super — ความคมชัดระดับเรือธง เอนจินออปติคัลสามแบบ
เหมาะสำหรับ: ผู้เล่นที่ต้องการ FOV ที่กว้างขึ้นหรือความหนาแน่นของพิกเซลที่สูงขึ้น และไม่ติดขัดกับการเลือกเอนจินให้ตรงกับความต้องการ
| เอนจิน | ความละเอียด/ตา | PPD | FOV |
| 50 PPD | 3,840 x 3,840 | 50 | 127° |
| 57 PPD | 3,840 x 3,840 | 57 | 106° |
| มุมมองกว้างพิเศษ | 3,840 x 3,840 | 50 | 140° |
อัตรารีเฟรช: 72/90Hz การติดตามดวงตา: รองรับ (DFR 2.0) ราคา: เริ่มต้นที่ $1,799 (ปัจจุบัน $1,599)
GPU ระดับ (ช่วงเดียวกันสำหรับเอนจินทั้งสาม):
| ระดับ | GPU |
| ขั้นต่ำ | RTX 2070/2070S/2080/2080S/2080Ti, RTX 3060/3060Ti/3070/3070Ti, RTX 4060/4060Ti, RX 5700XT/6700XT |
| แนะนำ | RTX 3080/3080Ti/3090, RTX 4070/4070S, RX 6800/6800XT/6900XT/6950XT |
| ประสบการณ์ดีที่สุด | RTX 4070Ti/4070Ti Super/4080/4080 Super/4090, RTX 5090, RX 7900XT/7900XTX |
ตัวเลขจริง: เจ้าของ Crystal Super สามรายที่ใช้ RTX 3090 (ระดับ Recommended) ทำเฟรมเรตเฉลี่ยได้มากกว่า 40 FPS ที่สเกลความละเอียดประมาณ 75% ใน DCS World เมื่อใช้ RTX 4090 เอนจิน 57 PPD ทำงานเร็วกว่าเอนจิน 50 PPD ประมาณ 3.24% ซึ่งเป็นความแตกต่างที่เกิดจาก PPD และ FOV ไม่ใช่ GPU หากต้องการข้อมูลเพิ่มเติม อ่านคู่มือ GPU เฉพาะสำหรับ Crystal Super ได้ที่นี่
สรุป: เลือกเอนจินโดยพิจารณาจากความชอบด้าน FOV ก่อน (127° / 106° / 140°) ข้อกำหนด GPU ไม่เปลี่ยนแปลง
Crystal Super 8K Micro-OLED — สีดำสนิท แพลตฟอร์มเดียวกัน
เหมาะสำหรับ: ผู้เล่นที่ต้องการคอนทราสต์ระดับพิกเซลและสีดำแบบ HDR และพร้อมจับคู่กับ GPU ที่แรงกว่าเพื่อภาพคมชัดเต็มรูปแบบ
| สเปก | ระดับ |
| ความละเอียด | 3,840 x 3,552 ต่อตา |
| PPD | 53 |
| FOV | 116° |
| อัตรารีเฟรช | 72 / 90Hz |
| การติดตามดวงตา | รองรับ (DFR 2.0) |
| ราคา | เริ่มต้นที่ $2,199 (ชุดบันเดิล $2,499, อัปเกรดเฉพาะเอนจิน $1,199) |
GPU ระดับ:
| ระดับ | GPU |
| ขั้นต่ำ | RTX 2070/2070S/2080/2080S/2080Ti, RTX 3060/3060Ti/3070/3070Ti, RTX 4060/4060Ti, RX 5700XT/6700XT |
| แนะนำ | RTX 3080/3080Ti/3090, RTX 4070/4070S, RX 6800/6800XT/6900XT/6950XT |
| ประสบการณ์ดีที่สุด | RTX 4070Ti/4070Ti Super/4080/4080 Super/4090, RTX 5090, RX 7900XT/7900XTX |
สรุป: แผง Micro-OLED ทำงานร้อนกว่า และได้ประโยชน์สูงสุดจากการ์ดระดับ Best Experience แต่ระดับ Minimum ก็ยังเล่นได้
Dream Air — 170 กรัม ความละเอียดระดับเรือธง
เหมาะสำหรับ: ผู้เล่นที่ต้องการเฮดเซ็ตที่เบาที่สุดในตลาด และไม่ต้องการลดทอนความละเอียดเพื่อให้ได้มา
| สเปก | ระดับ |
| ความละเอียด | 3,840 x 3,552 ต่อตา |
| FOV | 110° |
| อัตรารีเฟรช | 90Hz |
| น้ำหนัก | น้ำหนักไม่ถึง 170 กรัม |
| การติดตามดวงตา | รองรับ (พร้อมใช้งาน DFR) |
| ราคา | $1,999 (Lighthouse) / $2,299 (SLAM + คอนโทรลเลอร์) |
GPU ระดับ (ช่วงเดียวกับ Crystal Light และ Crystal Super):
| ระดับ | GPU |
| ขั้นต่ำ | RTX 2070/2070S/2080/2080S/2080Ti, RTX 3060/3060Ti/3070/3070Ti, RTX 4060/4060Ti, RX 5700XT/6700XT |
| แนะนำ | RTX 3080/3080Ti/3090, RTX 4070/4070S, RX 6800/6800XT/6900XT/6950XT |
| ประสบการณ์ดีที่สุด | RTX 4070Ti/4070Ti Super/4080/4080 Super/4090, RTX 5090, RX 7900XT/7900XTX |
สรุป: น้ำหนักที่เบาไม่ได้ทำให้เกณฑ์ GPU ลดลง ความละเอียดของจอเท่ากับ Crystal Super 8K Micro-OLED ดังนั้นให้ใช้ระดับ GPU แบบเดียวกัน
GPU ไม่แรงพอ หรือแค่ตั้งค่าไม่ถูก
การมี RTX 3070 ไม่ได้แปลว่าใช้ Crystal Super ไม่ได้ แต่จะอยู่ในระดับขั้นต่ำ โดยเล่นเกมจำลองที่สเกลความละเอียดลดลงแต่ยังสนุกได้จริง ส่วน RTX 2070 ก็ไม่ได้แปลว่าใช้ Dream Air ไม่ได้เช่นกัน เพียงแต่ต้องอยู่ในระดับแนะนำหรือประสบการณ์ดีที่สุด จึงจะได้ความคมชัดเต็มที่ตามความละเอียดดั้งเดิมของจอ ทุกโมเดลในหน้านี้ใช้งานได้กับทุกระดับ ระดับจะเปลี่ยนสิ่งที่คุณมองเห็น ไม่ใช่เปลี่ยนว่าคุณจะเล่นได้หรือไม่
นอกเหนือจากตัวเลขของ Pimax
-
การสำรวจฮาร์ดแวร์ Steam (Valve, กลางปี 2026): RTX 3060 และ RTX 4060 เป็น GPU ที่พบได้บ่อยที่สุดบนแพลตฟอร์มอย่างสม่ำเสมอ โดยแต่ละรุ่นอยู่ในระบบประมาณ 3.7–4% และทั้งคู่อยู่ในระดับขั้นต่ำ ผู้ใช้ RTX ซีรีส์ 40/50 รวมกันมีไม่ถึง 30% และ RTX 5090 เพียงรุ่นเดียวมีไม่ถึง 0.5% พีซีส่วนใหญ่อยู่ในช่วงระดับขั้นต่ำถึงระดับแนะนำอยู่แล้ว
-
UploadVR อ้างอิงข้อมูล PSVR2 ของ Sony: การเรนเดอร์แบบโฟเวตที่ติดตามการเคลื่อนไหวของดวงตาช่วยลดภาระ GPU ได้ราว 72% เมื่อเทียบกับการไม่ใช้เลย เทียบกับประมาณ 60% สำหรับโฟเวชันแบบคงที่ ซึ่งเป็นการยืนยันอย่างอิสระถึงความแตกต่างระหว่าง FFR/DFR ที่กล่าวไว้ข้างต้น
-
Bigscreen (Beyond 2e, ชุดหูฟังคู่แข่ง): อธิบายว่าประโยชน์ของ DFR ในการใช้งานจริงเทียบเท่ากับการอัปเกรด GPU ขึ้นหนึ่งรุ่นเต็ม โดยช่วยลดช่องว่างระหว่าง RTX 4090 กับ 5090 ใน DCS World และ iRacing ซึ่งเป็นการก้าวกระโดดระดับเดียวกับช่วงประสบการณ์ดีที่สุดของ Pimax
ข้อมูลอ้างอิง CPU/RAM ฉบับเต็ม (ใช้กับทั้งสี่รุ่นด้านบน)
| ระดับ | ระดับขั้นต่ำของ CPU | RAM | พื้นที่จัดเก็บ |
| ขั้นต่ำ | i5 รุ่นที่ 12 หรือใหม่กว่า หรือเทียบเท่า | 16GB | 5GB |
| แนะนำ | i7 รุ่นที่ 13 หรือใหม่กว่า หรือเทียบเท่า | 16GB | 5GB |
| ประสบการณ์ดีที่สุด | i7 รุ่นที่ 14 หรือใหม่กว่า หรือเทียบเท่า | 32GB | 10GB |
ตรวจสอบตัวเองอย่างรวดเร็ว
| ฉันอยากเล่น... | ฉันต้องมีอย่างน้อย... | หากต้องการประสบการณ์เต็มรูปแบบ... |
| Crystal Light | RTX 2070 / RX 6700XT (ขั้นต่ำ) | RTX 4070Ti+ (ประสบการณ์ดีที่สุด) |
| Crystal Super (เอนจินใดก็ได้) | RTX 2070 / RX 6700XT (ขั้นต่ำ) | RTX 4070Ti+ (ประสบการณ์ดีที่สุด) |
| Crystal Super 8K Micro-OLED | RTX 2070 / RX 6700XT (ขั้นต่ำ) | RTX 4070Ti+ (ประสบการณ์ดีที่สุด) |
| Dream Air | RTX 2070 / RX 6700XT (ขั้นต่ำ) | RTX 4070Ti+ (ประสบการณ์ดีที่สุด) |
ดูสเปกทั้งหมดและราคาปัจจุบันของ Crystal Light, Crystal Super, Crystal Super Micro-OLED, และ Dream Air.

7 ความคิดเห็น
The 5080 is always left off these lists for some reason…
What headset is recommended for the RTX 5090?